Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

tokbokki
Posted : Wednesday, June 27, 2012 4:16:49 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เพิ่งซื้อใหม่ใช้ได้เดือนกว่า เริ่มมีอาการเปิดแอร์แล้วมีกลิ่นเหม็นอับชื้นเหมือนซักผ้าแล้วไม่ได้ตากแดดอ่ะค่ะ อธิบายกลิ่นไม่ถูกรู้แต่เหม็นอับๆ
เป็นมาได้1อาทิตย์แล้ว ตอนเหม็น2วันแรกก็เลยถอดหน้ากากออกมาล้างใหม่ก็ไม่หายเหม็น

แอร์ที่ใช้คือMitsu Inverter เปิดที่อุณหภูมิ25อาศา และพัดลมเบอร์2ค่ะ
มีท่านใดพอทราบถึงสาเหตุที่เหม็นกับวิธีแก้ไขบ้างไหมคะ แอร์จะมีกลิ่นอยู่แค่ตอนเปิดซักประมาณ5นาทีก็หายเหม็น แต่ก็อยากให้เป็นปกติเหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, June 27, 2012 5:03:52 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แอร์ใหม่ๆ น่าจะมาจากสองสาเหตุ

1 ถาดน้ำทิ้งหรือท่อน้ำทิ้งไม่ได้ระดับ น้ำทิ้งไหลออกไม่หมด...............ต้องปรับระดับท่อหรือถาดน้ำทิ้ง
2 ท่อน้ำทิ้งต่อลงไปรวมกับท่อระบายน้ำทำให้กลิ่นย้อนขึ้นมา..............ต้องทำ Trap ดักกลิ่นหรือย้ายท่อน้ำทิ้ง

ช่างแอร์มือใหม่ (boyzana)
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, June 27, 2012 5:04:57 AM(UTC)
Guest

มันมีอาการเหม็นได้หลายสาเหตุอะครับ หลักๆ เลยก็
1.ตอนปิดเครื่องมันยังคงมีความชื้นอยู่ พอเปิดใหม่มันก็เลย มีกลิ่นเหม็นอับ สักครู่ พอเครื่องอากาศเริ่มเย็นกลิ่นเหม็นมันก็หายไปเองครับ
2.ตอนติดตั้งอาจจะวางแนวท่อไม่ค่อยดี ทำให้มีน้ำขังในถาดน้ำบ้าง พอเปิดแอร์ใหม่ๆก็มีกลิ่นเหม็นครับ สักพักก็หาย
3.ต่อท่อน้ำทิ้งตรงท่อระบายน้ำเสีย ทำให้กลิ่นเหม็นเข้าท่อ มาที่ตัวแอร์ด้านในห้องครับ
การแก้ไข
ข้อ 1 ก่อนจะปิดเครื่องสัก10 นาทีก็เปลี่ยนให้เป็ฯระบบ พัดลม อย่างเดียวก่อนครับ ไล่ความชื้นก่อนปิด ปิดครั้งต่อไปจะได้ลดกลิ่น
ข้อ2 ลองสำรวจดูว่าท่อน้ำทิ้งเดินได้ระดับไหม ลาดเอียงดีไหม
ข้อ 3 ย้าย จุด ออกของท่อน้ำทิ้ง ให้ออกจากท่อระบายน้ำทิ้ง หรือยกสูงๆเหนือพิ้นดินหน่อยครับ

ศรีวรลักษณ์
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 27, 2012 6:56:18 AM(UTC)
Guest

ตามมาอ่าน แอร์ผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

อายุยืนหมื่นปี
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 27, 2012 7:06:46 AM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกัน

jean_navara
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 27, 2012 7:35:00 AM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกัน Mitsu Inverter เหมือนกัน

ทั้งๆที่รู้อยู่แล้วว่าก่อนปิดแอร์ให้เปิดพัดลมไล่ความชื้นสักพักก่อน แต่ผมก็ขี้เกียจ

มันก็เหมือนๆกับแอร์รถยนต์ ที่ก่อนดับเครื่องยนต์ให้เปิดพัดลมอย่างเดียวไล่ความชื้นก่อน

เพื่อที่ครั้งต่อไปเวลาเปิดแล้วจะได้ไม่มีกลิ่นอับชื้นออกมาจากแอร์

ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 27, 2012 8:55:16 AM(UTC)
Guest

ของผมใช้ Toshiba รุ่น Daisekai มีระบบไล่ความชื้นหลังปิดแอร์เองครับ ไม่ต้องมานั่งเปิดโหมดพัดลมเอง สบายกว่าเยอะเลย พอมาเปิดใหม่ ก็ไม่มีกลิ่นพร้อมเชื้อโรคเลย

ผมว่ายี่ห้ออื่นนี่ ขอแนะนำเลยว่า ตอนคุณเ้ปิดใหม่ ๆ ให้รีบออกมานอกห้องก่อนสักพักดีกว่า เพราะเชื้อโรคมันฟุ้งออกมาในตอนแรกแน่นอนครับ

ผมซื้อแอร์ไม่ตามกระแสครับ แต่พิจารณาจากเหตุผลครับ คือ สุขภาพมาก่อนครับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 27, 2012 2:29:12 PM(UTC)
Guest

ถามเจ้าของกระทู้....เวลาปิดแอร์ ปิดเบรกเกอร์ด้วยหรือเปล่า

Aphodite Girl
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 27, 2012 3:53:23 PM(UTC)
Guest

ใช้ Mitsu Inverter แล้วเป็นเหมือนกันค่ะ แต่แอร์ก็ติดตั้งได้ระดับดีนะคะ ไม่เบี้ยว แต่ก็ยังมีกลิ่นตอนเปิดแรกๆสักพัก กลิ่นก็หายไป ก็งงเหมือนกันค่ะว่าเป็นเพราะอะไร

โดยส่วนตัวถ้าปิดแอร์แล้วก็จะปิดเบรกเกอร์ด้วยเพราะไม่ได้อยู่บ้านค่ะ ตรงนี้ไม่รู้เกี่ยวกันไหมคะ

รบกวนถามต่อว่า Mitsu Inverter กดตรงไหนถึงจะเป็นโหมดพัดลมอย่างเดียวคะ ????

นายสันทัด
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 27, 2012 4:52:19 PM(UTC)
Guest

ถ้าคุณปิดแอร์ ปิดเบรกเกอร์ด้วย เวลาเปิดใหม่ต้องใช้เวลาประมาณ 3 นาที คอมเพรสเซอร์จึงทำงาน

ช่วงเวลา 3 นาทีนี้จะมีแต่พัดลมทำงานโดยไม่มีความเย็น พัดลมก็จะพัดเอากลิ่นอับที่อยู่ในคอยล์เย็นออกมา

จนกว่าคอมเพรสเซอร์ทำงาน ครีบอลูมิเนียมจะเย็นและชุ่มด้วยน้ำที่กลั่นตัวกลิ่นก็จะหายไปด้วย

อัยเยอร์
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 27, 2012 7:31:02 PM(UTC)
Guest

แอร์มิตซูๆ อินเวอร์เตอร์ไม่มี mode พัดลมครับ

ความคิดผม....เราก็ตั้งอุณหภูมิ ให้สูงๆ โดยให้มากกว่าอุณหภูมิปัจจุบันซัก 5 oC Compressor มันน่าจะตัดการทำงานนะ แค่นี้เราก็จะได้พัดลมอย่างเดียวแล้ว

แต่เค้ามี mode dry นี่ ไม่รู้ใช้แทนได้หรือปล่าว

tokbokki
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 27, 2012 9:24:04 PM(UTC)
Guest

ตอบคุณสันทัดค่ะ

ไม่เคยปิดเบรกเกอร์เลย นอกจากจะถอดหน้ากากมาล้างหรือไม่อยู่บ้านนานๆค่ะ

สรุปว่าต้องปิดด้วยเบรกเกอร์อีกทีจะดีกว่าใช่ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

ross reel
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, June 27, 2012 10:06:49 PM(UTC)
Guest

เหมือนกันง่ะ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 13 Posted : Thursday, June 28, 2012 1:49:35 AM(UTC)
Guest

การปิดเบรกเกอร์ทำให้เครื่องทำความเย็นช้าลง 3 นาที ไม่จำเป็นก็ไม่ควรปิดครับ

jjj
ความเห็นที่ 14 Posted : Thursday, July 19, 2012 6:47:04 AM(UTC)
Guest

ปิดเบรคเกอร์ทุกครั้งเลย ท่าจะจริงตอนเปิด เอาเบรคเกอร์ขึ้นก็เปิดรีโมทย์เลย เหม็นอับมาก อันนี้ต้องใช่แน่ ๆ เลย เพราะเคยแก้ด้วยการ เปิดโหมดพัดลมเหมือนกัน มันก็ไม่หายสนิท ต่อมา ๆ ก็ขี้เกียจอีก ไปกันใหญ่ ที่ปิดเบรคเกอร์ ก็นึกว่ามันกินไฟค่ะ ตกลงไม่กินไฟใช่มั๊ยค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.