Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

AooddyPST
Posted : Sunday, August 19, 2012 7:12:53 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือตั้งใจและเลือกยี่ห้อเครื่องใช้ไฟฟ้า 3 รายการไว้ในใจแล้วคือ
1.เครื่องซักผ้า ฮิตาชิ
2.ตู้เย็นมิตซูบิชิ
3.ทีวี LCD ของ Panasonic

ไปซื้อที่ห้างตัว M แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ
ตอนซื้อเครื่องซักผ้ากับทีวีก็ได้ของตามประสงค์
แต่พอตอนจะรอชำระเงิน มีพนักงานที่ขายเครื่องซักผ้าของฮิตาชิทำหน้าตาตื่นมาบอกว่า ทำไมพี่เอาตู้เย็นมิตซู(ผมทำหน้างงครับ ??? ก็ผมชอบอ่ะ คิดในใจ) เค้าบอกว่า ถ้าพี่เอาตู้เย็นฮิตาชิ เพิ่มเงินอีกแค่ 51 บาท ก็ได้รุ่นไททาเนี่ยมนาโน แถมยังได้ชั้นวางเป็นกระจกนิรภัยด้วย ผมก็เลยเปลี่ยนใจเอายี่ห้อนี้เลย (ทั้งที่ในใจยังอยากได้ตู้เย็นมิตซูอยู่) แต่พอเอามาที่บ้าน ก็ไม่มีอะไรครับ เพราะยังไำม่ได้ลองใช้ แต่พอมาดูที่ขาตั้งผมรู้สึกว่าตัดสินใจผิดอย่างมากเลยที่เลือกยี่ห้อนี้ เพราะเป็นคนชอบตู้เย็นที่มีขาตั้ง เลยรู้สึกผิดในใจว่าทำไมต้องเอายี่ห้อนี้ด้วย อยากจะเอาของไปคืนแล้วเ้อายี่ห้อเดิมกลับคืนมาจะทำได้ไหมหนอ หรือจะรอให้มันพังแล้วค่อยซื้อใหม่ คราวหน้าต้องหนักแน่นมากกว่าเดิม

ผมคิดผิดหรือเปล่าครับที่ไม่หนักแน่นพอ ในใจทุกวันนี้ก็ยังอยากได้ตู้เย็นมิตซูเครื่องนั้นอยู่ทุกวันเลย

ปล.ถามพสมช.อีกประเด็นหนึ่งครับว่า รู้สึกยังไงกับตู้เย็นที่ไม่มีฐานรองหรือขาตั้ง(ไม่รู้จะเรียกอะไร) แต่สำหรับผมรู้สึกว่าตู้เย็นที่ไม่มีฐานรองนี่ไม่สวยเอาซะเลย

teamasso
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, August 19, 2012 9:32:36 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ฐานรองพลาสติคขอซื้อเพิ่มก็ได้มั้งครับ ลองถามดูครับ

nasum
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, August 19, 2012 1:58:11 PM(UTC)
Guest

--- คิดถูกแล้วครับ ขี้นอยู่กับความพอใจของเราครับ ถ้าไม่พอใจก็เปลี่ยน ไม่อย่างนั้นก็คิดให้ปวดสมองเล่นๆแบบนี้แหล่ะ

---ส่วนใหญ่เราจะหลงกับคุณสมบัติที่เซลบอก(อาชีพเค้าต้องขายให้ได้)แล้วก็เชื่อตาม เสร็จแล้ก็สั่งของตามที่เซลบอก (บางครั้งเค้าก็เป็นเซลของยี่ห้ออื่นก็ได้แขยได้เป้าแล้วเลยมาเชียร์ยี่ห้อที่ยังไม่ได้เป้า)

---ซื้อแล้วเหมือนได้เปล่าครับ ใช้ๆกันไป ยี่ห้ออะไร ก็พอๆกันแหล่ะเสียเมื่อไหร่ก็ซ่อม

บองหลา
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, August 19, 2012 2:49:22 PM(UTC)
Guest

ซื้อแล้วเหมือนได้เปล่าครับ ตามที่ #2 บอกไว้ ส่วนตัวผมผมเลือกใช้ของจะดูที่ความหน้าเชื่อถือของผู้ผลิต ประโยชน์ใช้สอยตรงตามต้องการ ศึกษา ลักษณะการทำงานของสินค้าตัวนั้นและใช้มันอย่างเข้าใจ ปัญหาไม่เคยมีครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนครับ ผมใช้ได้หมด และใช้ได้อย่างยั่งยืน

pique2002th
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, August 19, 2012 3:01:55 PM(UTC)
Guest

จะรู้สึกผิดเมื่อเครื่องเสียครับ ช่างฮิตาชิห่วยมาก

logarithm
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, August 19, 2012 6:16:04 PM(UTC)
Guest

51 บาท เอาไปขยายต่อยังกำไรเลย

Qpidzz14
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, August 19, 2012 6:51:54 PM(UTC)
Guest

51 บาท น่าจะหมายถึงเพิ่มเงินจากราคาตู้เย็นมิตซูอ่ะครับ
ไม่น่าจะใช่ตู้เย็นราคา 51 บาท
ไม่งั้น จขกท ไม่มาตั้งหรอกครับ อิอิ

manic คุง
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, August 19, 2012 11:26:35 PM(UTC)
Guest

ผิดที่ไม่หนักแน่น เลยต้องมาคิดหน้าคิดหลัง
แต่สุดท้ายตัดสินใจผิดหรือถูก ต้องลองใช้ไปก่อนถึงจะรู้

หลานคุณยายจ๋า
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, August 20, 2012 12:06:41 AM(UTC)
Guest

ปรกติเขาน่าจะมีให้นะครับถ้าเป็นฐานรองพลาสติก

Pisitsak2006
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, August 20, 2012 12:44:37 AM(UTC)
Guest

จะบอกว่า Hitachi ตู้เย็นคุณภาพนะครับ ผมซื้อใช้อยู่ทีเดียว 12Q 2 ตู้เลย ไว้แช่นมให้ลูกโดยเฉพาะ ไม่มีขาเหมือนที่ จขกท ว่านั่นหละ ดูมาหลายยี้ห้อ เดิมทีใช้มิตซู ยังคิดอยู่เลยว่าทำไมไม่ซื้อ Hitachi ตั้งแต่แรก ผมเองสรุปว่า ถ้าตู้เย็นกับเครื่องซักผ้าผมเลือก ฮิตาชิ ครับ ***ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ**

เต่าทองกลีบทองโบราณ
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, August 20, 2012 7:55:11 AM(UTC)
Guest

ถ้าได้มิตซูฯมา ผมว่า จขกท. ก็จะคิดอีกว่า ฮิตาชิน่า จะดีกว่า

ของซื้อมาแล้ว อย่าไปคิดมากครับ

ไม่งั้นก็โทรไปห้างสอบถามเรื่องการเปลี่ยนสินค้าเลย ถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน หรือซื้ออีกเครื่องเลย แล้วยกเครื่องเดิมให้ญาติหรือขายต่อ

คิดมาก(เกินไป) จะเสียเวลามีความสุขในช่วงที่เราคิดนะครับ

nat1234
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, August 21, 2012 12:45:46 AM(UTC)
Guest

ฮิตาชิ กะ มิตซู สำหรับตู้เย็นแล้ว คุณภาพผมให้พอๆ กันครับ
ส่วนเรื่องขาตั้งเนี่ย ต้องถามคนที่บ้านดูก่อนครับ ว่าถ้าตู้สูงกว่านี้ จะหยิบของลำบากรึป่าว

Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, September 20, 2016 1:46:06 PM(UTC)
Guest

ผมซื้อชาร์ปมา ฐานก็ไม่มีให้เหมือนกัน คนส่งบอกสมัยนี้ไม่ค่อยมีแล้ว นี่ก็หาในเนตอยู่ แต่ขนาดไม่ได้
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.