Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Jaruad
Posted : Wednesday, June 6, 2012 5:13:18 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือว่ามี TV LED ที่สามารถเล่นไฟล์ .mkv จากช่องเสียบ USB ได้อยู่แล้ว

จำเป็นมั้ยครับที่จะซื้อเครื่องเล่น Blu-Ray ที่เล่นไฟล์ .mkv จากช่องเสียบ USB ได้เหมือนกัน

แล้วคุณภาพของภาพและเสียงจากการที่เล่นผ่าน USB ของ TV โดยตรง
กับการเล่นผ่าน USB ของเครื่องเล่นผ่านช่องต่อสาย HDMI แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

เพราะถ้าไม่จำเป็นจะได้ซื้อแค่เครื่องเล่น DVD ธรรมดาแบบที่มีช่องต่อ HDMI ก็พอ
อีกอย่าง DVD ตอนนี้มันยังหาดูง่ายกว่าหนังพวกไฟล์ .mkv อยู่พอสมควร

แต่ถ้าควรซื้อเครื่องเล่น Blu-Ray ไปเลย ไม่ทราบว่าซื้อยี่ห้อไหนดีครับ SOKEN, SAMSUNG, LG, PHILIPS, Pioneer หรือ SONY

แล้วเครื่องเล่น Blu-Ray ควรซื้อแบบที่มีคุณสมบัติ หรือฟังชั่นพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ

ปล.เน้นดูหนังธรรมดาทั่วไป ไม่เน้น 3D ครับ
ขอบคุณครับ ^ ^"

CD6 Mugen
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, June 6, 2012 5:51:22 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
อยากรู้ด้วยครับ

Drifter
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, June 6, 2012 5:55:50 PM(UTC)
Guest

เล่นไฟล์ MKV ได้ แต่... บางไฟล์ อ่านซับไทยไม่ได้ หรือ เลือกฟังเสียงภาษาไทยไม่ได้

ลองใช้งานดูแล้วพอใจไหมครับ

เครื่องเล่นผมว่าซื้อ blu-ray ไปเลยดีกว่าเพราะเดี๋ยวนี้ก็ราคาไม่แพงแล้ว

ส่วนยี่ห้อก็เปรียบเทียบราคา บริการหลังการขาย แล้วที่สำคัญคือ คุณชอบไหม ทั้ง design ฟังก์ชัน และ คุณภาพของภาพ

การถอดรหัสภาพและเสียงจาก usb ผ่านสาย hdmi ผมว่าก็โอเคนะครับ จากการเปรียบเทียบ LED LG กับ HDD PLAYER MED8ER

ปล.ผมเป็นคนธรรมดานะครับ ไม่ได้หูเทพ หรือ ตาเทพ อาจจะแยกแยะบางรายละเอียดไม่ออก อิอิ

DAKOTA-1
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:09:15 PM(UTC)
Guest

TV & blu-ray Player ต่างก็เล่นไฟล์ MKV.ได้แต่ก็จะมักมีปัญหาเกี่ยวกับซับไทย , แต่ถ้าดูเสียงไทยอยู่แล้วก็ไม่เป็นปัญหา

ถ้าเน้นดูแผ่น blu-ray น่าจะเป็นชุด Home เลยมากกว่าเพราะจะได้ระบบเสียง true , DTS , DTS-Hd แต่ถ้าเอามาต่อออกลำโพง TV. เฉย ๆ ก็ไม่ต่างจากดูไฟล์ MKV. ครับ

ถ้าคุณเน้นโหลดไฟล์ MKV. ก็ซื้อพวก Hdd.Player ดีกว่าครับ เพราะถอดรหัส ซับ , เสียง ได้ดีกว่า

ooO JoEy Ooo
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:19:39 PM(UTC)
Guest

ของผมซื้อ HD Player ครับ ส่วน bluray ผมเปิดจาก PS3 เอาครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้
เพราะแผ่น bluray แพง (แผ่นก๊อปก็ยังแพง) โหลด MKV เองสะดวก และประหยัดกว่าเยอะเลยครับ ไม่ต้องเตรียมพื้นที่เก็บแผ่นด้วย
แต่เหตุที่ผมต้องซื้อ HD Player เนื่องจาก เล่นจากตัว TV เอง ของผมมันไม่ support เสียงระบบ DTS ครับ
และปัญหา sub อย่างคุณ Drifter ว่าด้วยครับ

ส่วนคำถามที่ว่าดู MVK ผ่าน usb โดยตรงกับเครื่องเล่นผ่าน HDMI อันนี้ภาพและเสียงที่ได้คงไม่ต่างกันครับ
ถ้าจะซื้อเครื่องเล่น bluray ก็ต้องดูดี ๆ เรื่อง เสียง ซัพ ด้วยครับ เพื่อนผมซื้อมา มีปัญหา ซัพ กับอ่านไฟล์ iso ไม่ได้

mangginoon
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:19:52 PM(UTC)
Guest

จำเป็นครับ มันอ่านไม่เก่ง บางทีซับไม่ออกครับ

เครื่องเล่นมัน ชิพเฉพาะครับภาพสวยกกว่า

DVD ธรรมดาแบบที่มีช่องต่อ HDMI ไม่เคยเห็นครับ อย่างมากมีแ่ค่คอมโปแนนซ์

เครื่องเล่น Blu-Ray ถ้าได้แถมมาก็โเค ถ้าจะซื้ออย่าเลยครับ แผ่นหายาก

ซื้อเครื่อง เล่น HD ดีกว่า

drmanabae (rangsinsoi9)
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:22:09 PM(UTC)
Guest

Hdd.Player ดีกว่าครับ

จขกท. (Jaruad)
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:55:56 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ.. ส่วนมากผมจะเน้นดูแผ่น DVD อ่ะครับ เพราะหาง่ายสุด

ส่วน DVD ที่มีช่องต่อ HDMI ที่เห็นมีของ SOKEN DV-580 ราคา 1,990 ไม่ทราบว่าราคานี้คุ้มหรือเปล่าครับ

หนึ่งจุดแดง
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 6, 2012 8:00:16 PM(UTC)
Guest

เล่นจาก USB ไม่เวิร์คครับ

เออ
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 6, 2012 8:12:53 PM(UTC)
Guest

ไม่เวิร์คเรื่องซับครับ แต่สำหรับผมมันเวิร์คครับผมเล่นตั้งแต่ SS51D450 ยัน 55LM6200 ดูหนังมามากกว่า 50 เรื่อง ตั้งแต่หนัง HD ยัน 3D SBS ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ เพราะผมดูพากษ์ไทยอยู่แล้ว จะดู soundtrack เฉพาะดูในโรงหนังครับ และผมไม่ได้ต่อออก HT เลยคิดว่า HD PLAYER ไม่จำเป็นสำหรับ ไล้สไตล์ผม แต่ถ้าคุณ จขกท ไล้สไตล์เดียวกับผม HD PLAYER ไม่มีความจำเป็นเลยครับ

PATCHAYAS
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 6, 2012 9:57:09 PM(UTC)
Guest

จำเป็นต้องซื้อเลยครับ

ขนาดเครื่องเล่น HD บางตัว ยังเล่นมีปัญหาเลยครับ

CK5
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, June 7, 2012 5:55:37 AM(UTC)
Guest

ถ้าพอใจแค่นั้นก็ไม่ต้องซื้ออ่ะครับ ส่วนตัวผมคิดว่า USB ที่มากับทีวี มีปัญหาเรื่อง SUB กะฉากแพนกล้องมันสั่น มันจะเนียนสู้ใช้กล่องไม่ได้น่ะครับ

loveengland
ความเห็นที่ 12 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:46:24 PM(UTC)
Guest

Bluray player ดูแผ่นก้อได้ HDD ก้อพอได้ถ้าเสียงไทยได้ทุกเรื่อง ส่วนซับแล้วแต่ โหลดมาไรท์ mkv ลงแผ่น DVD ก้อยังดูได้ อีกหน่อยอยากดูแผ่น Bluray ก้อซื้อได้ เดี่ยวนี้แผ่น copy 25G 55 บาทเอง ซื้อเครื่องเล่น Hdd ข้อเสียคือ ดูเสร็จต้องลบ เก็บก้อต้องซื้อก้อนใหม่ บางทีจะสั่งหนังเป็น HDD ก้อต้องรอเลือกให้ครบก้อนก่อน แต่จริงๆจะมีทั้ง 3 อย่างก้อดีนะ เพราะผมมีทั้ง 3 อย่างแต่ชอบเปิดกะ Bluray ที่สุดภาพดีกว่า เสียงดีกว่า อยากดู Bluray 50G เต็มๆก้อได้ดู

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.