Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

หมีพูบนเกลียวคลื่น
Posted : Tuesday, June 5, 2012 10:50:10 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ซวยแล้วไง พ่อแม่บอกช่วยไม่ได้ ผมจะซื้อทีวีไปหอที่มหาลัยแล้วเอาขนาดพอดีกับตู้หนังสือ เลยได้เจ้านนี้มา 24 นิ้ว พอดีแป๊ะเลย

พอผมประกอบตู้เสร็จก็เอาทีวี ต่อนั้นนี่ก่อนที่บ้าน

บร๊ะ ไม่ชัดเลย ดวงใจอัคนี ช่อง3 ของแม่ แม่บ่นอุบ ผมละ เอ้ย...มันFull HDหนิ ไม่ต้องคมก็ได้แต่ทำไมไม่ชัด เหมือนภาพลอนๆ เป็นคลื่นๆ ผมขยับจนผมไม่ไหวแล้วปวดแขน ไฟช็อตจากเสาอากาศอีก ผมละเพลีย

****สรุป(แบบภาษาคน คุมสติแล้ว) คือ LCD Toshiba 24HV10T ทำไมต่ออะไีรเสร็จสรรพแล้วทั้งสายอากาศและกล่องรับสัญญาณGMM ดูได้ เสียงชัีด แต่ภาพยังไม่ชัดเลยครับ ทั้งๆที่บอกว่า Full HD ไม่ต้องคมกริบก็ได้ แต่มันไม่ชัดเลยมีคลื่นวิ่งตลอด ขยับเยอะแล้ว จะแก้ยังไงครับ

เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆที่นี่ครับ ที่หอผมมันเป็นกล่้องรับสัญญาณของ ..TV นี่แหละจำไม่ได้ คือ กลัวไม่ชัดแล้วจะเซ็งไปมากกว่านี้

ตอนนี้ยังเปิดอยู่เพื่อรอแก้ปัญหาว่าทำยังไงต่อดีครับ

ขอบคุณครับ

แดงทั้งใจ
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 11:01:28 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
กล่องGMMเขาไม่ได้ส่งภาพมาแบบFull HDครับ(กล่องก็ไม่ใช้ระบบ HD นี่ครับ)
จะชัดๆต้องกล่องนี้คับ DTV Full HD (รูป) มีช่อง HD 5ช่องมั้งไม่แน่ใจ

GounZ
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 11:11:28 PM(UTC)
Guest

มันไม่ชัดอยู่แล้วครับ
จอ LCD Full HD แต่ source มันไม่ใช่ Full HD นะ

ต้องซื้อจอที่ไม่ใช่ Full HD อ่ะ ซื้อพวก 1024*768 นู่นแหล่ะครับ ถึงจะดูฟรีทีวีชัด

oatcpe
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:12:43 AM(UTC)
Guest

จอ HD แต่สัญญาณภาพมันไม่ HD ครับ ยังไงมันก็ไม่ชัดขึ้นได้หรอกครับ สัญญาณฟรีทีวีบ้านเราคุณภาพแย่กว่า youtube อีก ยังไงอดทนรอฟรีทีวีบ้านเราส่งสัญญาณเป็นแบบ HD ดิจิตอล ล่ะกันครับ คงอีกไม่กี่สิบปี

ส่วนอาการที่ภาพเป็นริ้วๆ เป็นอาการปกติของ LCD ครับ ดูสักพักก็ชิน แต่ถ้าอยากได้แบบลื่นๆเหมือนจอแก้ว ต้องซื้อรุ่นแพงๆหน่อย อาการริ้วๆมันถึงจะลดลงครับ (ดูรุ่น MHz สูงๆ)

หมีพูบนเกลียวคลื่น
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 6, 2012 12:28:40 AM(UTC)
Guest

ริ้วๆ คลื่นๆ นี่มันปกติของ LCD ใช่ไหมครับ? ... เพราะถ้าใช้คงไม่แอบพ่อแม่ไปขายละ เพราะดูำไกลๆมันก็ชัด พอมานั่งใกล้ๆมันไม่ชัด

ถือว่าปกติใช่ไหมครับ - -*

mr.digital
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 6, 2012 2:20:44 AM(UTC)
Guest

ทีวีดี แต่สัญญาณมันห่วย

ยังค้นหาตัวเองไม่เจอ
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 6, 2012 3:36:27 AM(UTC)
Guest

ตอนนี้ผมเลยเล็งๆ พลาสม่าแทนแล้วเหมือนกันครับ

เพราะ 70% ของที่บ้านดูฟรีทีวี

(หนังโหลดมาผมก็โหลดแบบ 720P มันก็ชัดตาแหกแล้ว)

otoon
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 6, 2012 7:15:24 PM(UTC)
Guest

ใช้สาย AV ต่อเข้ากับทีวีรึเปล่าครับ? ถ้าใช้ลองหาสาย AV สายอื่นมาเสียบแทนครับผม

ขนมปอนด์
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, June 7, 2012 6:03:13 PM(UTC)
Guest

ความคิดเห็นที่ 3 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

จอ HD แต่สัญญาณภาพมันไม่ HD ครับ ยังไงมันก็ไม่ชัดขึ้นได้หรอกครับ สัญญาณฟรีทีวีบ้านเราคุณภาพแย่กว่า youtube อีก

พูด(เขียน) เกินไป

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.